ติดต่อเรา

หน้าแรก เว็บบอร์ด สมัครสมาชิก บทความ เกี่ยวกับชมรม ติดต่อ Web Master sitemap
RichdadThai.com

ขอคำแนะนำ เรื่องปลดหนี้กับ ธนาคารอาคารสงเคราะห์ และทางออก

ฟอรัมเกี่ยวกับ การลงทุน ใน อสังหาริมทรัพย์

Moderator: Tanchaijo

ขอคำแนะนำ เรื่องปลดหนี้กับ ธนาคารอาคารสงเคราะห์ และทางออก

โพสต์โดย qwertyuiop » ศุกร์ 12 พ.ย., 2010 11:23

เรื่องมีอยู่ว่า เมือ 10 ปีที่แล้ว ตอนน้ำท้วม ไวเฮ้า ผมเลยปล่อยให้ธนาคารยึด โดยไม่ใด้ติดต่อ กับธนาคารอีกเลย แต่ธนาคารกลับไม่ยึดแต่ดอกเบี้ย ทบไปเลื้อยๆ จนดอกเบี้ยกลาย เป็น 800,000 บาท เงินต้น 500,000 บาท และเมื่อ 3ปี ที่ผ่านมาผมใด้ไปประนอมหนี้ กับธนาคาร โดยเสียเงินไป 100,000 บาท และผ่อนไปอีกเดียนละ 8,000 บาท โดยไม่ขาดส่งเลย ตอนไปติดต่อกับธนาคาร เขาแนะนำให้ญาติ มาขอกู้เพือปลดหนี้เก่า เพือจะใด้เข้าระบบผ่อนไหม่
ตอนนี้ราคาประเมินบ้านแฝดพร้อมที่ดิน 40 ตารางวา ในราคา 690,000 บาท อยากถามว่าธนาคารจะลดดอกเบี้ยจาก 800,000 บาทจะเหลือประมาณเท่าไร และถ้าเปลี่ยนชื่อผู้กู้ แล้วถ้าทางเราไม่มีเงินพอ ที่จะมาเสียส่วนต่าง จะทำอย่างไร และมีทางออกทางอื่นอย่างไรบาง ช่วยให้คำแนะนำผมเลยคับ
qwertyuiop
Stepper
Stepper

Re: ขอคำแนะนำ เรื่องปลดหนี้กับ ธนาคารอาคารสงเคราะห์ และทางออ

โพสต์โดย ELMO » ศุกร์ 12 พ.ย., 2010 15:25

อ่านแล้วยังงงๆ
ก่อนจะช่วยกันหาทางออก ผมถามก่อนแล้วกันว่า
การประนอมหนี้ของคุณ รายละเอียดมันเป็นยังไง
จากมูลหนี้ทีแรก เงินต้น 500,000 ดอกเบี้ยอีก 800,000
คุณจ่ายไป 100,000 ตอนประนอมหนี้ ก้อนนี้จ่ายค่าอะไร ตัดดอก หรือตัดต้น หรืออะไร
หลังจากประนอมหนี้ ผลของการประนอมเป็นอย่างไร มีการ Hair Cut หรือเปล่า เงินต้นกับดอกเบี้ยเหลือเท่าไหร่
มันถูกนำมารวมเป็นเงินก้อนเดียวกันแล้วถือเป็นเงินต้นก้อนใหม่หรือเปล่า
สัญญาประนอมหนี้ ระบุไว้อย่างไรบ้าง ระยะเวลาการผ่อน เงินต้น อัตราดอกเบี้ย คุณไม่บอกอะไรเลย
ผ่อนอีกเดือนละ 8000 มา 3 ปี ตอนนี้เหลือเงินต้นคงค้างเท่าไหร่
เหตุผลที่ธนาคารให้คุณไปหาญาติมาขอกู้เพื่อปลดหนี้เก่า คืออะไร ไม่เข้าใจ
โดยเฉพาะตรงที่บอกว่าจะได้ใช้ระบบผ่อนใหม่
ใครจะมายอมเป็นหนี้แทนคุณ โดยที่เขาไม่ได้กรรมสิทธิในหลักทรัพย์ งงมาก

ผมเชื่อว่าหลายคนอ่านแล้วงง
อธิบายไม่ชัดเจน มันก็ตอบไม่ถูกเหมือนกันนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ELMO
Professional

Re: ขอคำแนะนำ เรื่องปลดหนี้กับ ธนาคารอาคารสงเคราะห์ และทางออ

โพสต์โดย qwertyuiop » ศุกร์ 12 พ.ย., 2010 19:17

ขอบคุณ คุณ ELMO มากคับ
qwertyuiop
Stepper
Stepper

โพสต์โดย qwertyuiop » ศุกร์ 12 พ.ย., 2010 19:27

ขอถามว่า ผมปล่อยให้เขายึดไม่เลยเมือ 10 ปี ทำไมเขาไม่ยึดไปเลย ปล่อยให้เป็นบ้านร่างมันเสียมูลค่าไปมากเลย แล้วคึดดอกเบี้ย 850,000 บาท ผมไม่เข้าใจเลยคับ ขอขอบคุณ คุณ ELMO มากคับ
qwertyuiop
Stepper
Stepper

โพสต์โดย ELMO » ศุกร์ 12 พ.ย., 2010 19:36

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ
ว่าทำไมคุณไม่ตอบผมสักกะคำถาม

ส่วนคำถามหลังสุดของคุณ
คุณลองนั่งคิดดูเอาเองว่า
ถ้าคุณเป็นธนาคาร ทำไมถึงไม่ยึดตั้งแต่แรก
ทำไมถึงปล่อยเวลาให้ล่วงเลยมาเป็น 10 ปี แล้วค่อยดำเนินการ
อย่าเพิ่งรีบใช้คำว่า ไม่เข้าใจ

การขาดความฉลาดทางการเงิน รวมถึงข้อกฏหมาย ทำให้คุณเสียรู้กับธนาคาร
เงินเป็นของไหล (Fluid) มันจะไหลจาก คนที่มีความฉลาดทางการเงินน้อยกว่า ไปสู่คนที่มีความฉลาดทางการเงินมากกว่า
ผมพูดประโยคหลังนี้ อาจมีใครที่เข้าใจว่าผมอยากจะพูดโอ้อวดตัวเอง
ขอเรียนตามตรง ว่าไม่มีความคิดนี้อยู่ในหัวสมองผมเลย
เพียงแต่อยากเตือนสติเพื่อนๆใน RDT ทุกท่าน ได้ตระหนักถึงเรื่องนี้

สุดท้าย ถ้าคุณไม่พยายามหาคำตอบสิ่งที่ผมถามกลับไป
ผมคงได้แต่ตอบคุณด้วยคำตอบเดียว และตอบได้ในทุกคำถามของคุณ คือ
"มันเป็นเช่นนั้นเอง"
ELMO

โพสต์โดย namchok22 » จันทร์ 15 พ.ย., 2010 20:03

ตอนที่บอกว่าปล่อยให้ยึด ได้คุยกะฝ่ายสินเชื่อแจ้งความประสงค์ไปหรือเปล่า เขาตอบรับหรือยังหรือคิดเอาเอง เวลาเป็นสิบปีไม่มีใบทวงหนี้หรือ แล้วปกติถ้าแบงค์ไม่ได้ดอกก็มักจะฟ้อง แล้วเอาทรัพย์ขายทอดตลาด ทำไมของคุณถึงไม่มี ส่วนเรื่องดอก 800,000 บาท ถ้าบ้านราคา 590000 บาท เรามีต้น 500000 บาท เป็นผมจะเจรจากับแบงค์ขอจ่ายแค่ต้น ถ้าไม่เอาก็ให้ยึดขายทอดตลาดกว่าจะจบก็อีกนานมากๆ แล้วแบงค์ก็คงได้ไม่เท่าไหร่ จากประสบการณ์ พนักงานแบงค์ส่วนมากจะชอบรีดจากคนที่ยอม พอเราไม่ยอมพวกนี้ก็จะยอมเรา ลองแข็งกับเขาหน่อยอย่าไปยอม
namchok22
Runner
Runner

โพสต์โดย philosophy » พฤหัสฯ. 18 พ.ย., 2010 1:07

test

รูปภาพ
philosophy
Walker
Walker

โพสต์โดย qwertyuiop » เสาร์ 20 พ.ย., 2010 9:36

ตอนนี้ธนาคารจะฟ้องล้มละลาย แล้วผลที่ตามมาจะเป็นอย่างไร ผมมีทรัพย์สินคือ รถยนต์ ที่กำลังผ่อนอยู่ ร้านค้าที่ขายในห้างโลตัส มีสัญญาเช่า ที่ดินเช่าวัดอยู่ ธนาคารจะยึดใด้ไม
ถ้าผมจะเปลี่ยนชื่อให้ผู้อื่นถือคลองแทนจะใด้ไหม ตอนนี้สถานะของผม ชะลอการยึดทรัพย์อยู่ แต่มีกำลังผ่อนอยู่เดือนละ 8000บาท ผมคิดว่าอีกนานกว่าจะผ่อนหมด คดีเหลือ2ปี เขาก็จะฟ้องอีก ดอกเบี้ยก็เพิ่มอีก เวลานี้ผมจะให้ธนาคารยึดไปเลย
qwertyuiop
Stepper
Stepper

โพสต์โดย qwertyuiop » อาทิตย์ 21 พ.ย., 2010 16:09

ช่วยแนะนำ ข้อบนและข้อนี้ด้วยคับ ผู้กู้รวมสามารถถอน จากการเป็นผู้กู้รวมใด้หรือไม่ มีข้อกฎหมายข้อไหนบาง คับ ช่วยที่ ขอบคุณทุกคนมากคับ ตอนนี้กำลังไปจราจากับธนาคารเรื่องจ่ายแค่เงินต้น อยู่คับ
qwertyuiop
Stepper
Stepper

โพสต์โดย qwertyuiop » จันทร์ 22 พ.ย., 2010 9:11

ช่วยกรุณา ให้คำแนะนำด้วย ขอขอบคุณทุกคนมากที่ ใด้อ่าน
qwertyuiop
Stepper
Stepper

โพสต์โดย guayjeng » จันทร์ 22 พ.ย., 2010 11:29

คุณขอให้คนช่วย พอเค้าเข้ามาช่วย แล้วถามคำถามคุณเพื่อจะได้เข้าใจเรื่องมากขึ้น คุณกลับไม่ตอบ แต่กลับถามคำถามใหม่แล้วขอร้องให้คนอื่นช่วยตอบ ทำไมคุณไม่ลองไล่อ่านคำถามของคุณ และคำถามที่เพื่อนๆได้ถามคุณแล้วลองตอบคำถามเหล่านั้นก่อนล่ะค่ะ ก่อนที่จะเอาแต่ถามฝ่ายเดียว โดยไม่สนใจจะตอบคำถามคนอื่นเลย
www.siambizbook.com ร้านขายหนังสือธุรกิจ การลงทุนมือสอง

รูปภาพ
guayjeng
Walker
Walker

โพสต์โดย qwertyuiop » จันทร์ 22 พ.ย., 2010 17:48

ขอบคุณคับ ผมจะให้ข้อมูลไหม่ ผมจะพิมน์สัญญาคำร้องขอผ่อนผันประนอมหนี้มีสัญญา 2ฉบับ
ฉบับที่หนึง หลังฟ้อง ทำสัญญากู้เงินเมื่อวันที่ 7/03/2539 วงเงินกู้ 140,000 บาท ระยะเวลา 10ปี ผ่อนเดือนละ 1,800 บาท
ขอให้ธนาคารพิจารณา ขอชะลอการยึดทรัพย์ โดยขอทำข้อตกลงประนอนหนี ดังต่อไปนี้
1. ข้าพเจ้ายินยอมชำระหนี้ให้ธนาคาร รวมเป็นเงิน(CLS) 376,142.94 บาท พร้อมดอกเบี้ย ตามประกาศธนาคาร เงินต้นคงเหลือ 134,439.65 บาท ชำระหนี้งวดแรกเป็นเงิน 30,000 บาท
ในวันที่ 13/3/2550 หนี้ส่วนที่เหลือทั้งเงินต้นและดอกเบี้ย ขอชำระเป็นรายเดือนไม่น้อยกว่าเดือนละ 1800 บาท ระยะเวลา 1 ปี เริ่มตั้งแต่วันที่ 30/4/2550 ถึง 30/3/ 51 เมื่อผ่อนครบกำหนดข้อตกลง ข้าพเจ้าจะเข้ามาติดต่อธนาคารทันที ( สัญญาที่สำคัญมีแค่นี้คับ)

ฉบับที่สอง หลังฟ้อง ทำสัญญากู้เงินเมื่อวันที่ 16/01/2538 วงเงินกู้ 500,000 บาท ระยะเวลา 10ปี ผ่อนเดือนละ 6,250 บาท
ขอให้ธนาคารพิจารณา ขอชะลอการยึดทรัพย์ โดยขอทำข้อตกลงประนอนหนี ดังต่อไปนี้
1. ข้าพเจ้ายินยอมชำระหนี้ให้ธนาคาร รวมเป็นเงิน(CLS) 1,226,662.11 บาท พร้อมดอกเบี้ย ตามประกาศธนาคาร เงินต้นคงเหลือ 466,309.53 บาท ชำระหนี้งวดแรกเป็นเงิน 70,000 บาท
ในวันที่ 13/3/2550 หนี้ส่วนที่เหลือทั้งเงินต้นและดอกเบี้ย ขอชำระเป็นรายเดือนไม่น้อยกว่าเดือนละ 4,700 บาท ระยะเวลา 1 ปี เริ่มตั้งแต่วันที่ 30/4/2550 ถึง 30/3/ 51 เมื่อผ่อนครบกำหนดข้อตกลง ข้าพเจ้าจะเข้ามาติดต่อธนาคารทันที ( สัญญาที่สำคัญมีแค่นี้คับ)

ผ่อนหลังฟ้อง มาแล้ว 3 ปี เดือนละ 6,250 บาท ผ่อนมา 3 ปี แล้วผมก็เข้าไปธนาคาร พนักงานธนาคารให้คำแนะนำว่า ต้องหาคนมาเปลี่ยนชื่อ โดยเร็ว ไม่งั้น เขาก็จะฟ้องอีก ดอกเบี้ยก็เพิ่มอีก เขาจะฟ้องเมื่อตอนไหนก็ใด้ (นี้คือคำแนะนำของพนักงานธนาคาร ผมจึงตกใจมากเลย )
qwertyuiop
Stepper
Stepper

โพสต์โดย ELMO » อังคาร 23 พ.ย., 2010 11:22

อ่านแล้วก็ยังงงเหมือนเดิม
อาจเพราะว่าผมมีความรู้ไม่พอจะตอบคุณก็เป็นได้

แต่ผมแนะนำว่า ให้คุณหาทนายที่ไว้เนื้อเชื่อใจได้ เข้าไปคุยกับธนาคารด้วยจะดีกว่า สัญญาประนอมหนี้ที่คุณไปทำมา
อาจเป็นสัญญาที่ไม่เป็นธรรมก็ได้
ลองติดต่อ ทนายคลายทุกข์ ของ อ.เดชา หรือ บ. FPM CONSULTANT ดูก็ได้ (เสิร์ชหาในกูเกิ้ลเองนะ)
ปรึกษากับนักบัญชี ระดับผู้สอบบัญชีเลยจะดีมาก เขาจะแนะนำคุณได้เกี่ยวกับเรื่องการคำนวณเงินต้นและดอกเบี้ยของธนาคารที่คิดกับคุณ
คุณจ่ายตรงนี้ ผมเชื่อว่าคุ้มกว่าคุณเดินเข้าไปหาธนาคารหรือขึ้นศาลตัวคนเดียว แล้วเอาคอไปพาดเขียงให้เขาสับตามอำเภอใจ
เพราะผมดูแล้ว คุณยังมึนๆ ไม่เข้าใจที่มาที่ไปของหนี้ก้อนนี้อยู่
ELMO

โพสต์โดย qwertyuiop » อังคาร 23 พ.ย., 2010 16:53

ขอขอบคุณ ELMO เป็นคำแนะนำที่ดีที่สุดเลยคับ
qwertyuiop
Stepper
Stepper

ย้อนกลับไปยัง อสังหาริมทรัพย์