ติดต่อเรา

หน้าแรก เว็บบอร์ด สมัครสมาชิก บทความ เกี่ยวกับชมรม ติดต่อ Web Master sitemap
RichdadThai.com

ขอรบกวนแชร์ "ขัอคิด" ในการเลือกธุรกิจเครือข่ายด้วยครับ

ฟอรัมเกี่ยวกับ การแลกเปลี่ยนความคิดเห็น มุมมอง และประโยชน์ที่ได้จากธุรกิจเครือข่าย ขอสงวนสิทธิ์ไม่อนุญาตกระทู้ที่เจตนาเข้ามาชักชวนคนเข้าร่วมธุรกิจ

Moderator: Tanchaijo

ขอรบกวนแชร์ "ขัอคิด" ในการเลือกธุรกิจเครือข่ายด้วยครับ

โพสต์โดย litan » พุธ 21 ธ.ค., 2011 23:44

สวัสดีครับ ผมพึ่งเป็นสมาชิกมาสมัครได้ไม่นานครับ

วันนี้ผมอยากจะขอให้ทุกท่าน โปรดกรุณาขอ "ข้อคิด" ในการเลือกธุรกิจเครือข่ายให้แก่ตัวผมด้วยครับ

สืบเนื่องมาจาก ณ ตอนนี้ ผมได้สนใจในธุรกิจเครือข่าย เพื่อใช้เป็นหนทางสู่การ "พัฒนาตนเอง" และ "การเป็นผู้นำ" จากจุดประสงค์ดังกล่าว ผมจึงโฟกัสไปที่ "การอบรมและการฝึกฝนต่างๆ"
ผมจึงได้ติดต่อคนรู้จักที่ทำงานในธุรกิจเครือข่ายที่แห่งหนึ่ง ซึ่งเขาก็ได้พาผมไปอธิบาย "แผน" ต่างๆของบริษัทว่า จะ "ทำเงิน"และ"มีอิสรภาพ" จากธุรกิจนี้ได้อย่างไร....
หลังจากอธิบายแผนของบริษัทจบ ผมจึงถามคำถามในส่วนของ "การอบรม" และได้อธิบายจุดประสงค์ของผม เพื่อที่จะมา "เรียนรู้" ซึ่งผม"คิดว่า"ได้สื่อสารได้ในระดับหนึ่งแล้ว
สาเหตุที่ผมใช้คำว่า "คิดว่า" เพราะถึงแม้ว่าผมจะพูดจุดประสงค์ผมไปแล้ว ผมได้รับคำตอบว่า "ต้องสมัครก่อน ถึงจะเข้าถึงข้อมูลในส่วนนี้ได้" หลังจากที่ผมลังเลได้สักพัก ผมจึงตัดสินใจในการสมัคร......ซึ่ง ณ ตอนนี้ผมรู้สึกว่า ผมพลาด เพราะ "ลงทุน" โดย "ไม่ได้ศึกษา" หรือ "รู้ข้อมูลเท่าที่สามารถทำได้" ก่อน สาเหตุที่ผมคิดเช่นนั้นก็คือ..
หลังจากสมัคร ผมก็ได้รับเอกสารมา ผู้นำสมัครผมก็ได้ให้ผมไปศึกษาเอกสารนั้น ซึ่งเป็นเอกสารเกี่ยวกับ ระเบียบ และ แผนการจ่ายเงิน.....
หลังจากอ่านจบ วันต่อมา ผมจึงได้ติดต่อ ผู้พาผมสมัคร และถามในส่วนของ "การอบรม" ต่างๆอีกครั้ง ซึ่งผมก็ได้รับคำตอบว่า "ต้องเรียนรู้ระบบก่อน" ..... เนื่องจากระบบเป็นส่วนหนึ่งของการสร้างธุรกิจ ผมจึงตอบรับทราบ และไปตามนัด....
พอถึงที่นัด จากที่ผมตั้งใจ มาเรียนรู้ "ระบบ" ผลลัพธ์กลับการเป็น การพูดถึง จะ"ทำเงิน"และ"มีอิสรภาพ" จากธุรกิจนี้ได้ยังไงอีกครั้ง ในคนละ หัวข้อ........และจบด้วยการขาย "เอกสารที่ใช้เรียนรู้ระบบ" ซึ่งแน่นอนว่า ผมก็ยังคงถามในจุดประสงค์ของผม "การอบรม" เช่นเดิม และก็เป็นคำตอบลักษณะเดิม...เรียนรู้ "ระบบ" ก่อน ผมถามถึงหลังเรียนรู้ระบบแล้ว ลำดับต่อเป็นผมจะได้เรียนรู้อะไร ซึ่งผู้นำสมัครผมก็ไม่ได้บอกกำหนดวันที่แน่นอนให้แก่ผม.....

....ก่อนอื่นขอขคุณที่อ่านในส่วนที่ผมอธิบายเชิงบ่นเล็กน้อย(รึโดยรวมเป็นการบ่นก็ไม่รู้) ความรู้สึกของผมหลังจากที่ "ลงทุน" ทั้งในส่วนของเงินและเวลาไป ถ้าเทียบสำหรับเกม Cashflow ว่าทั้งหมดที่ทำไป เหมือนผมได้ "จ่ายซะ" ในเกม....เนื่องจากสิ่งที่ผมลงทุนไปแล้ว นอกจากจะ "ไม่สามารถตอบสนอง" ในความต้องการของผมแล้ว สิ่งที่ผมได้มาทั้งสองรอบ ก็เป็นสิ่งที่ให้ข้อมูลโดยรวมเป็นข้อมูล "คล้าย จนเกือบแทบจะเหมือนกัน"..... ณ ตอนนี้ผมรู้สึกเหมือนผมไม่ได้รับ กระแสเงินสด กลับมาจากการลงทุนของผม แม้แต่น้อย....
หากมองในอีกมุมมองหนึ่ง การเรียนรู้ลักษณะที่ผมได้รับ ก็เหมือนเป็น "ระบบ"..... ค่อยๆเรียนไป ตามเมนูที่ถูกกำหนดไว้ ........."เมนูที่ผมไม่สามารถควบคุมได้เลย"
อนึ่ง ผมอาจจะมีจุดมุ่งหมายที่" ผิด" จากธุรกิจเครือข่าย เนื่องจากผมต้องการที่จะ "เรียนรู้" แต่อาจจะเป็นความคิดของผมฝ่ายเดียวก็เป็นได้ แต่ผมรู้สึกได้ว่า จุดมุ่งหมายของคนในทีมผมคือ "ทำเงิน"....ซึ่งอาจจะแปลกประหลาดไปสักหน่อย แต่ผมไม่มีความคิดที่จะประสบความสำเร็จในธุรกิจนี้ ....

เพราะผมมีความมุ่งมั่นในธุรกิจอื่นที่ผมตั้งใจแต่ไร้ซึ่งทักษะจะทำจึงต้องการมาเรียนรู้ การเป็นผู้นำ และการพัฒนาตนเอง

สาเหตุที่ผมอธิบายมายาวขนาดนี้ เพื่อให้อยากให้ทุกท่านแชร์ "ข้อคิด" ในการเลือกธุรกิจเครือข่าย เพื่อให้ผม"คิด" ได้มากขึ้น ว่าผมเหมาะที่จะเข้าในธุรกิจเครือข่ายต่อไปรึ ไปเข้าการอบรม หรือ สัมมนา ในหัวข้อที่ผมต้องการจะเรียนรู้ดี..... เพื่อพัฒนาวิสัยทัศน์ของผม จึงอยากให้ทุกท่านโปรดกรุณาแชร์ ข้อคิด ต่างๆ ให้ผมได้คิดมากขึ้นเพื่อใช้ในการตัดสินใจด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ
litan
Starter
Starter

Re: ขอรบกวนแชร์ "ขัอคิด" ในการเลือกธุรกิจเครือข่ายด้วยครับ

โพสต์โดย happy life » อังคาร 10 ม.ค., 2012 2:02

ธุรกิจเครือข่ายไม่ใช่ทุกตัวที่พัฒนาให้คุณเป็นคนที่เป็นผู้นำได้อย่างแท้จริง สิ่งที่ดูได้ชัดๆและง่ายที่สุดในการเลือกคือไปดูผู้นำในนั้น และต้องเป็นผู้นำที่มีผลลัพธ์เท่านั้น ทำไมต้องเป็นผู้นำที่มีผลลัพธ์ ก็เพราะว่า ถ้าเป็นระบบในการพัฒนาสินทรัพย์ที่เป็นมนุษย์ที่ใช้งานได้จริง มันต้องพิสูจน์ได้จริง อีกอย่าง know how อย่างเดียวที่ไม่มีการฝึกฝนในงานจริงๆก็จะเป็นแค่ know how ที่ใช้ไม่ได้ค่ะ

อาชีพที่ต่างกันก็มีวิถีการคิดไปสู่ความสำเร็จที่ต่างกัน แต่ถ้าคุณไม่ได้จะทำธุรกิจเครือข่าย ก็อาจจะต้องไปอบรมสิ่งที่มัน support ให้คุณ success ในวิถีนั้นๆ เพราะการอบรมของธุรกิจเครือข่าย(เฉพาะบางตัวเท่านั้น) จะเน้นการให้คุณคิดจากฐานความคิดฝั่ง passive และการฝึกฝนเท่านั้นคุณจึงจะก้าวมาเป็นผู้นำที่นั่งในใจคน

สรุปคือ ไปดูความคิดผู้นำของเค๊าค่ะ แต่ถ้าอยากเป็นผู้นำเองเกิดจากการเอามาฝึกเท่านั้นค่ะ และเครือข่ายมันทำได้เนื่องจากมันมีต้นแบบของผู้ที่เป็นผู้นำให้เราได้เลียนแบบค่ะ
happy life
Starter
Starter

Re: ขอรบกวนแชร์ "ขัอคิด" ในการเลือกธุรกิจเครือข่ายด้วยครับ

โพสต์โดย thachakrit » เสาร์ 28 ม.ค., 2012 15:48

ผมไม่แน่ใจว่าคุณ litan สมัครเป็นสมาชิกธุรกิจเครือข่ายตัวเดียวกับผมรึเปล่า เพราะผมเองก็หวังที่จะพัฒนาตนเองให้ได้จากธุรกิจเครือข่ายเหมือนกัน
ความเห็นส่วนตัวนะครับ การที่เราเข้า center หรือเข้างานที่บริษัทจัดอย่างสม่ำเสมอไม่ได้ช่วยให้เราได้พัฒนาตนเองในด้านการเป็นผู้นำเท่าไรเลย แต่สิ่งที่ได้คือ "แรงบันดาลใจ" และพร้อมที่จะลุยงานเครือข่ายตามแผนการตลาดของบริษัทต่อไป สำหรับการพัฒนาตนเองด้านการเป็นผู้นำ คงต้องรอให้คนภายใต้องค์กรของเราเริ่มมีเป็นรูปเป็นร่างก่อนถึงจะมีโอกาสใช้กับสถานการณ์จริงได้ บาง Center เราต้องทำระดับให้ถึงจุดหนึ่งก่อนจึงจะสามารถเข้า center ในรอบผู้นำได้ ซึ่งเค้าก็จะสอนว่า จะรักษาคนในองค์กรอย่างไร การทำตัวเป็นอัพไลน์ที่ดีเป็นอย่างไร บลาๆๆๆ หรือไม่ก็ลองขอมีส่วนร่วมกับพวกอัพไลน์ที่เค้าบริหาร center นั่นแหละครับ

การอบรมที่มีคุณภาพในธุรกิจเครือข่ายอย่างที่ในหนังสือ Rich Dad พูดถึงอาจจะไม่มีในเมืองไทยก็ได้ หรืออาจจะมีแต่เราไม่เคยเจอหรือไม่รู้ตัวเท่านั้นเอง
แต่ยังไง ถึงแม้จะรู้ know-how แล้วสิ่งที่สำคัญก็คือการปฏิบัตินั่นเอง และอย่าให้ know-how เป็นตัวกำหนดเรา แต่ให้ใช้ know-how ในวิธีของเราดีกว่า
สู้ๆคร้าาบ =D>
Real Network : สร้างรายได้จากมือถือได้แล้ววันนี้
DreamGen : ใช้ความฝันของคุณให้เกิดประโยชน์ อย่าหยุดอยู่แค่การนั่งฝัน
thachakrit
Stepper
Stepper

โพสต์โดย Plant » อาทิตย์ 29 ม.ค., 2012 22:41

ผมขอแชร์สักเล็กน้อยนะครับ เนื่องด้วยผมเคยทำธุรกิจเครือข่ายมาก่อน
และก็เคยไปฟังอบรมธุรกิจเครือข่ายของอีกที่นึงมา(เป็นคู่แข่งกันซะด้วย 555+)

เรื่องก็คือผมคิดว่า คุณต้องแยกให้ออกก่อนครับว่าธุรกิจที่คุณไปสมัครเป็น "ธุรกิจเครือข่ายจริงๆ"
หรือว่าเป็น "ธุรกิจเครือข่ายแบบสามเหลี่ยมที่ผิดกฎหมาย" แบบสามเหลี่ยมที่ผิดกฎหมาย
เท่าที่ผมพอจะรู้คร่าวๆคือ มีหัว 1 คน หา Downline ให้ได้ 2 คนก็พอ(เค้าเรียกแตก 2 ขา) แล้วก็ให้ 2 คน ของเรา
หาคนข้างล่างอีก 2 คน ต่อทอดกันไปเรื่อยๆ แบบนี้คนที่อยู่หัวก็จะได้ประโยชน์มากที่สุด หรือก็คือคนที่เริ่มทำก่อน
ส่วนคนที่มาทีหลังก็ต้องซื้อของด้วย(บังคับซื้อทุกคนที่เข้ามาสมัคร) แล้วพอตันเริ่มหาคนไม่ได้ หรือโดนฟ้องจับว่า
ผิดกฎหมาย พวกหัว(มันจะมีกันเป็นทีม) จะย้ายไปเปิดเป็นธุรกิจเครือข่ายตัวใหม่ แล้วก็หลอกคนให้เข้ามาสร้าง 2 ขา
เหมือนเดิม แบบนี้ไปเรื่อยๆ แต่ลักษณะนี้เป็นแบบที่ผมได้รู้มานานแล้ว และปัจจุบันคิดว่าคนอื่นก็น่าจะพอรู้แล้ว(มั้ง?)
ในปัจจุบันจึงอาจจะเปลี่ยนลูกเล่นในการหลอกลวงไปบ้าง แต่ผมคิดว่าคอนเซ็บของมันก็คงจะเหมือนเดิมหละครับ

อีกแบบนึงที่ผมเห็นคือคุณอยู่ในธุรกิจเครือข่ายที่ถูกต้องจริง "แต่คุณอยู่ผิดทีม" เนื่องจากธุรกิจ
เครือข่ายที่ผมเห็น เขาจะมีทีม หรือสายงานแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางทีมประสบความสำเร็จจากการขายมากๆ
บางทีมสำเร็จจากการชักชวนคนมากๆ บางทีมก็เน้นสร้างผู้นำเยอะๆตำแหน่งไว้ว่ากันทีหลัง ซึ่งธุรกิจเครือข่ายมีข้อเสียใหญ่
อยู่ คือ คุณไม่สามารถเลือกทีมที่คุณจะเข้าไปเป็นสมาชิกได้ คุณจะต้องเข้าไปอยู่กับคนที่ชวนคุณเข้าไปสมัคร
แล้วคุณก็จะถูกสอนด้วยวิธีที่สำเร็จของทีมนั้นๆ ซึ่งในกรณีของคุณอาจจะไปเจอทีมที่ไม่ตรงกับจุดประสงค์และความต้องการ
ของคุณก็ได้ เขาจึงบอกว่าทำแบบนี้แหละแล้วจะสำเร็จ.....^^)

อีกเรื่องที่ผมอยากฝากไว้ให้กับใครที่ได้มาอ่านข้อความนี้ ว่าธุรกิจเครือข่ายที่ว่าลงทุนน้อยหลัก 300-600 บาท แล้วคุณก็จะ
ประสบความสำเร็จได้เงินหลัก แสน-ล้าน มันไม่จริงครับ!!! ที่ว่าลงทุนน้อยถ้าเป็นเรื่องเงินหนะใช่ แต่สิ่งที่คุณ
จะต้องลงทุนมากมาย ซึ่งไม่มีใครบอกคุณก็ คือ "พลังกายและพลังใจ" มันเลยไม่แปลกที่ธุรกิจเครือข่าย
มักจะมีการอบรมที่เพิ่มพลังกายและใจอยู่เสมอ โดยคุณไม่ใช่ว่าต้องใช้พลังกายและพลังใจเต็ม 100
แต่คุณต้องใช้ถึง 120!!!! คุณถึงจะประสพความสำเร็จได้ ไม่เชื่อคุณลองหาโอกาสไปงานที่ธุรกิจเครือข่าย
เขาจัดเวลามอบตำแหน่งแล้วให้คนที่ได้รับตำแหน่งได้พูดถึงประสบการณ์ที่เขาผ่านมาดู
คุณก็จะรู้เองว่าคุณต้องแกร่งขนาดไหน คุณถึงจะประสพความสำเร็จในธุรกิจนี้ได้
ซึ่งแปลว่า ถ้าคุณทำได้แบบเขาคุณก็จะประสพความสำเร็จได้แน่นอน!!!
"แล้วตัวกับใจคุณพร้อมแล้วหรือยัง" ......^^)
Plant
Runner
Runner

โพสต์โดย opatzo » พุธ 15 ก.พ., 2012 0:20

รู้สึกว่าหลายๆ ท่านผ่านประสบการณ์ที่ไม่น่าประทับใจเอาซะเลยนะคะ
แต่ยังรู้สึกว่ายินดีกับหลายท่านที่ถึงแม้จะผ่านประสบการณ์ที่เลวร้ายมา แต่ก็ยังเชื่อมั่นในธุรกิจเครือข่ายอยู่

Mr.Peter Drucker ที่ได้ชื่อว่า "เทพแห่งวงการธุรกิจเครือข่าย" ได้แนะนำให้พิจารณาบริษัทเครือข่ายที่ท่านควรทำธุรกิจด้วยอยู่ 7 ข้อ
1.บริษัท (Company) : บริษัทที่มีฐานะทางการเงินความมั่นคง
(ต้องอยู่ใน DSA , จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์)
2.ผลิตภัณฑ์ (Product) : ผลิตภัณฑ์ต้องโดนเด่น และมีคุณภาพยอดเยี่ยม เป็นที่ต้องการของผู้บริโภค
3.แผน (Plan) : ต้องให้รายได้แก่นักธุรกิจที่ยุติธรรม
4.แนวโน้ม (Trends) : ผลิตภัณฑ์ต้องเป็นที่ต้องการของผู้บริโภคทั้งอนาคต และปัจจุบัน
(ปัจจุบันนี้แนวโน้มไปทางสุขภาพความสวยความงามชะลอความแก่)
5.ช่วงเวลา (Timing) : ควรเป็นบริษัทที่เริ่มทำธุรกิจและอยู่ในช่วงกำลังเจริญเติมโต
6.ทีมงาน (Team) : ต้องมีผู้นำที่มีประสบการณ์ เป็นมืออาชีพที่ทำให้ท่านประสบความสำเร็จได้
7.การจัดการ (Management) : ต้องมีระบบการจัดการที่มีประสิทธิภาพสูงสุด
opatzo
Starter
Starter

ย้อนกลับไปยัง Network marketing